PDA

View Full Version : Tối ưu hóa Ringtone trong Profile - Tăng tốc media trên máy

colorful_vn
24-10-2012, 01:16 PM
Chào mọi người, lâu không post bài, tình cờ thấy cái này cũng hay hay nên gửi mọi người cùng xem chơi.

Hẳn anh em không ít lần cảm thấy khó chịu vì tất cả các file âm thanh có trong máy đều hiển thị trong mục trọng nhạc chuông ở profile và ngược lại, khi dùng music player của máy nó cứ load hết cả các file nhạc chuông vào rất khó chịu. Rồi trong gallery nữa chứ nó cứ load "tất tần tật" mấy cái media có trong máy, nhiều khi lộ hết mấy cái ảnh nhạy cảm.

Nói tóm lại đây là cách để tăng tốc Media Gallery, Music Player và Loại bỏ những file nhạc không mong muốn ra khỏi phần Ringtone trong Profile

Muốn mọi thứ theo ý mình thì thử làm theo hướng dẫn sau đây xem nhé
(tất nhiên là với các máy đã hack!)

Copy file MGXDatabasePlugin.rsc vào C:\Resource
Copy file 101ffcd2.txt vào C:\Private\10202be9
Khởi động lại điện thoại

OK! từ bây giờ:

Music player của máy chỉ load những bài hát bạn để ở E:\Sounds
Media gallery chỉ load ảnh và video ở E:\Images và E:\Videos
Ringtone trong profile chỉ load các bản nhạc ở E:\Sounds\Simple

Ngon lành! Đã test trên N95, N82 và E71
UPDATE !!! Mình đã tìm ra cách khắc phục lỗi trình musicplayer của máy vẫn load hết các file ringtone trên thẻ.

Với bộ file mới này các bạn tạo thêm một folder là music ở trong E:\Sounds nhé, sau đó vẫn làm như hướng dẫn ở trên. Trình Musicplayer sẽ chỉ load các file nhạc (kể cả các folder khác) để ở đây thôi (E:\Sounds\music)
Đối với các bạn đã copy file 101ffcd2.txt vào C:\Private\10202be9 thì chỉ cần:

Tạo folder E:\Sound\music
mở file đó 101ffcd2.txt và edit dòng "E:\\Sounds\\" thành "E:\\sounds\\music\\" rồi khởi động lại máy

Ngon rồi đấy!

tung
Anh em xài 5700 không nên test thử nhé, dzui lắm đó b-(

lagiangfpc
Wow...good tips!
Để em cài thử lên em E61i của em xem sao. Đúng là bất tiện khi nó cứ load mọi thứ lên hết lại nặng máy nữa.

Cám ơn bác đã chia sẽ!!!

webmaster
cảm ơn bác đã chia sẻ .
Em đã test trên con N95 của em nhưng Music player của máy vẫn load tất cả những bài hát. Còn Media gallery và Ringtone trong profile hoạt động ngon lành như bác giới thiệu. Ko biết em có làm sai chỗ nào ko? Mọi người cho ý kiến nhé.b-)

pet-vt
Mình thấy cách này cũng hay nhưng chắc không sài được cho Media Player đâu vì các file ringtone vẫn lưu trong E/sounds/simple mà

vanmai.co
em cài cái PGuider mà em load nhạc nó load luôn những file âm thanh trong pm này luôn ko bít làm theo cách này có hết trình trạng như em nói ở trên ở trên ko mong chủ topic giúp đở em nha thanks

vietgate
ẩn cái folder chứa âm thanh của pguider đi là xong mà

takalar
nhưng làm sao để ẩn dc nó ha pro

sungho
Nếu được thì hay quá vì bây giờ mỗi lần mình vô Profiles chỉnh thấy nó load lâu quá vì máy mình có nhìu file mp3 :-@

hvtorcvn
Ý bác là sao:-? !:-@ có chuyện j là xảy ra vậy :ar! làm em sợ ko dám test nữa ! cho hỏi chủ topic cái này liệu có làm hết tình trạng ko refesh được nhạc ko nhỉ[-O<!