PDA

View Full Version : Những vấn đề khác biệt giữa các máy dòng OS 9.x (9.1/9.2/9.3)

sales
24-10-2012, 01:05 PM
Tình hình là thấy các bạn dạo này thấy im quá! BinhDa dạo này cũng bận quá nay rãnh 1 chút thì tạo 1 cái thread này. Hy vọng được bà con anh em nhảy vào tham gia cho nó có cái không khi ngày tết.

Chủ đề này tập hợp những cái mình khám phá và thích thú gữa các đời máy mà mình đã sử dụng. Nêu lên cái khác biệt giữa cái máy mình đang dùng mới mua so với cái máy mình đã tiền em nó đi ( máy cũ có thể vẫn đang dùng ). Anh em chịu khó post bài theo chủ đề chính này nhé, cố gắng đừng POST bài lạc đề nhé! Mục đích là cho tất cả anh em nào chuẩn bị mua máy mà có nhiều phương án để chọn máy! Cám ơn rất nhiều!

BinhDa mở màn ngắn gọn từ Nokia N82 sang Nokia E52 nhé!

Từ ngày N82 của mình nó bệnh và bị "bạo hành" nên mình đã chuyển qua E52 dùng ( mất 2 tuần xem thông tin phần cứng ) thì có những cái thay đổi rất rõ rệt.

1. Mình bật nguồn lên thì nó rung 1 cái nhưng màn hình chưa sáng. Chỉ khi nào 2 bàn tay nắm lấy nhau thì màn hình mới sáng. Cái này giúp tiết kiệm pin đó mà
2. Cái gia tốc kế thì nó tạo riêng 1 phần cài đặt nên cũng khác với Nokia N82 ở phần cài đặt chế độ.
3. Cái phím chọn có thông tin ngữ cảnh rất hay của dòng OS 9.3 làm mình chủ động hơn khi bấm phím
4. Cái tốc độ xử lý của máy rất nhanh. Mấy thằng bạn mình đưa mình cầm cái N73 thì lần nào mình cũng chê sao mà chậm quá :D
5. Cái khoản E-mail với HSPDA của Viettel phải nói là cực nhanh hơn WIFI rất nhiều! Dù đang xem phim hay nghe nhạc lỡ tay bấm nhầm phím email là vài giây có kết quả liền!
6.Cái hiệu ứng Menu thì quá tuyệt nhưng rất tiếc mình không xài vì thích tốc độ hơn
7. Cái chế độ tiết kiệm PIN làm mình 1 tuần mới sạc 1 lần nên đi chơi không phải lo.
8. Cái la bàn số dù ngày hay đêm chẳng phải lo phương hướng kết hợp với định vị GPS thì quá chuẩn xác.
------------------------------
9. Màn hình tươi sáng hơn N82 và mịn hơn nhiều
10. Coi được định dạng WMV và xem VIDEO với khung hình phân giải 640x352 trên màn hình 2.4 inch E52 . Coi như HD vậy đó quá đẹp luôn!<-- cái E65 là chào thua với cái này vì BinhDa đã test xem

--------------------------------
Tạm thời khai trương như đó thôi. Nhường chổ cho anh em post trải nghiệm máy mơi mua so với máy cũ nữa! Nhưng cú ý là đừng SPAM nhé!

spsc
Mình chỉ xin bổ sung 1 ít đối với 2 loại mình đang sử dụng :
1. N86 : Màn hình AMOLED sáng đẹp, kích thước 2.6" hơi lớn hơn N82 chút xíu nhưng vẫn hơi nhỏ. Chụp hình đẹp trong điều kiện đủ sáng, quay phim có trợ sáng nên rất tốt. Chế đọ tiết kiệm pin rất hay : khi chỉ còn 1 nấc pin tự động chuyển qua chế độ tiết kiệm pin có thể dùng đến cuối ngày.
2.E72 : Tốc độ nhanh (chỉ cảm nhận thôi chứ chưa có test với máy khác để so sánh), có phím navi wheel tiện lợi, bắt sóng GPS nhanh (so với N86)

anan_wpc
ặc , ặc . Đời sau phải ngon hơn đời trước . So sánh kiểu này giống huề vốn quá

info
Đồng tình với bác này, đời sau phải dữ hơn đời trước là điều dĩ nhiên rồi, nhưng cũng vì muốn tạo không khí sôi động cho 4rum nên MOD đã gợi ý & lập ra Thread này và tôi thấy we nên hướng đến vấn đề là có những khác biệt đặt trưng nào giữa các dòng máy S603rd 9.1, 9.2 & 9.3 từ đó giúp nguời dùng biét được mình đang xài dòng nào vì có 1 số pm khi cài đặt cần xác định đúng dòng máy mới chạy được.
# Xin dẫn chứng 1 nét đặt trưng cụ thể giữa các dòng:
- S603rd dòng 9.1: không có khoá bàn phím tự động
- S603rd dòng 9.2: có thêm chức năng khoá phím tự đông
- S603rd dòng 9.3: khoá phím = nút gạt
Đại khái là vậy nhưng cũng 0 tuyệt đối chính xác có 1 vài ngoại lệ, đây là ý kiến góp vui of mình có j nhờ AE chỉ dạy thêm :115:

le-l
nếu ào 1 cái mua 1 con 9.3 thì ko thấy đc mấy cái khác biệt đâu bạn , tuy khác ít ít nhưng nó rất hay :)

mình ko để ý cho lắm vì tự khoá tay ko à :D , 9.1 và 9.2 khoá phím thì phím chọn trái + phím * , 9.3 là chọn trái + phải @@
còn cái nút gạt thì tuỳ máy , riêng mình ko thích @@

Riêng mình thấy thế này
N82 : xoá theme trong mục cài theme đc -> tiện ( hok biết nhớ chính xác ko ta ;)) lâu quá rồi ) bù lại ko có theme effect @@
E52 : ko xoá đc , bù lại có theme effect
N82 : cài hình nền có 1 khúc ỡ giữa màn hình -> xấu :|
E52 : hình nền gần full -> dễ nhìn
N82 : cài đặt mục kết nối mạng -> có ít mục và hiỏi trc kết nối
E52 : cài đặt nâng cao hơn , internet riêng , wap riêng , MMS riêng .... dễ quản lý
N82 cảm thấy mở máy lên lâu hơn E52
E52 Up FW online đc ;)) , N82 ko có
E52 là dongf E nên hình như trong trình nge nhạc ko có chỉnh cái sóng nhạc thì phải , N82 có ( bên N78 thấy củng có luôn )
cái realplayer chạy tốt các file mp4 mà đẹp nữa @@

Nói chung nhìu lắm nhưng hiện tại đang ghét E52 1 chỗ là...cắm dây cáp nối đt và máy tính tự sạc pin -> sợ chai pin :D

petrosetco
Tiếp tục 1 đặc điểm chung khác nhau giữa các dòng:
-Tư UP FW online trên ĐT: chỉ có ở 9.3
-Cho phép kết nối với PC = cáp ở chế độ <Ổ dĩa chung>: 9.1 phải đóng all các CT có truy xuất đến thẻ nhớ or ổ dĩa cứng, 9.2 & 9.3 ko cần ghim vô là tự đông đóng all cả CT cài trên ổ dĩa ỏ thẻ nhớ...

lsjoc
mò ra cái này

trong lúc key lock nhấn giữ fím giữa dpad sẽ hiện ra cái đồng hồ to tổ bố, tiện lợi để coi giờ

e52 (9.3) có, 6120 (9.2) ko

greenvina.textile
cái này ko ai cãi đc 0.93 đắt tiền hơn dt 0.91 =))

apkd
Bạn xem lại bài viết của mình nhé! Đâu phải dòng OS 9.x ra sau là đắt tiền hơn nhé!! Cái N78 OS 9.3 với cái N95-8G OS 9.2 thì cái nào giá cao hơn?