PDA

View Full Version : Hỏi thông số convert file .avi xem trên S.Movies of N gage !

cmfc
24-07-2012, 04:52 PM
Mình thấy dùng S.Movie Converter hơi bất tiện vì kô convert đc nhiều file.Mình tìm đc 1 soft converter khá hay, input hỗ trợ tất cả các file thậm chí là .flv < trên youtube >.Mình convert thử mấy file video nhưng xem hơi giật.Nên muốn hỏi bạn nào bít thông số tối ưu để xem hay nhất mách mình với < dung lượng kô thành vấn đề :D> .Cảm ơn
( P/S mình dang set : màn hình 178x240 , 15 khung hình/s <24h/s kô đc>, video định dạng .avi , sound định dạng MP3 128 kb/s nhưng vẫn giật )

chyngjeeng
theo mình cứ dùng S.Movie Converter là hay nhất tại nó chuyên dụng hơn thân

huda
Ôi pó tay pác này , người ta chỉ mún dùng cái khác vì SM converter chỉ converter dc avi sang avi ( wmv->avi cũng dc thì phải ) chứ nói ji` đến chuyện cờ rờ với demo đâu

ductienvt
Bạn nên down K-lite code mới nhất về cài là convert đc nhiều định dạng lắm,còn ko bạn dùng Total Video Convert chuyển đc hầu hết mọi định dạng thông dụng và file .flv nữa.Thông số trên SM converter mình hay dùng là:Bitrate từ 224 - 256 kbps,còn sound mp3: bitrate 32 kbps là đc và chỉnh volume boost là 250 là ok.Hình đẹp và âm thanh tương đối tốt.Good luck!

lengo_ltd
Dùng total video convert chuyển qua avi theo code xdiv là xem ngon trên điện thoại, bác chỉnh size cho đúng kích cỡ màn hình của bác là okie

tuanhien-button
Cũng tại Down được cái Super@ convert pro quá ! có thể chỉnh chi tiết rất nhiều thông số.Hơi phức tạp , nhưng convert thoải mái tất cả định dạng,mọi khung hình,mọi bit rate ...vv.

quan_huynh74
Ý bạn là sao khi bạn nói "không convert được nhiều file"? SmartMovie Converter convert được nhiều file mà. File đầu tiên phải Open, còn các file khác thì Add vào là được mà. Hay ý bạn nói là "không convert được nhiều định dạng file"? Cái này là phụ thuộc vào codec bạn cài vào máy, file nào mà Windows Media Player chơi được thì file đấy Smart Movie có thể Convert được. Nếu bạn không Convert được file nào bạn nên xem lại codec mình đã cài, hay tốt nhất là xài K-Lite như bạn nào đã nói. Mình đã dùng rất nhiều các chương trình Convert khác rồi và chỉnh đủ các kiểu thông số nhưng không có chương trình nào tối ưu được như Smart Movie Converter. File .flv thì WMP không chơi được dù bạn cài codec nào đi nữa, vì vậy SMConverter cũng không convert được. Tuy nhiên có rất nhiều soft cho phép chuyển .flv sang các định dạng movie khác. Tốt nhất cứ chuyển sang .mpg để không mất chất lượng, rồi dùng SMConverter sau.

Còn các soft Convert Pro như bạn nói thiếu gì. Mình vẫn khoái nhất cái Media Coder, mạnh mẽ mà lại Free/Open Source :D

jmcvietnam
Chuyển đi chuyển lại qua nhìu định dạng quá có làm giảm chất lượng kô bác ! Các cụ bảo " tam sao thất bản mà " :D . Tại mình nghĩ cái gì auto quá thi kô good bằng manual , SM converter chỉ cần mỗi vài cái chon lựa là xong ! trong khi các phần mềm các convert cơ man nào là thông số <--- chắc phải good hơn chứ ? :D

daithanhxk
Đúng là chuyển đi chuyển lại nhiều thì sẽ mất chất lượng, nhưng nếu chuyển sang một số định dạng như mpg mặc định thì sẽ không bị mất chất lượng, dù dung lượng tăng lên gấp 5, gấp 6 lần. Tất nhiên sau đó đằng nào cũng dùng SM để convert.

Auto không good bằng manual? Đúng và Sai. Một thằng bé 7 tuổi dùng một cái máy ảnh Auto để chụp ảnh hay dùng một cái máy ảnh cơ to đùng có hàng đống ống kính, phụ kiện và một đống các nút, phím vặn... sẽ đẹp hơn? Có lẽ là Auto rồi. Nhưng với một thợ chụp ảnh chuyên nghiệp, chắc chắn máy ảnh to đùng kia sẽ có chất lượng tốt hơn.

SM cũng vậy, đối với một người bình thường mà dùng, thì SM tốt hơn hẳn các chương trình khác. Còn đối với một người dùng chuyên nghiệp, cũng chưa chắc dùng các chương trình khác có thể đem lại chất lượng tốt hơn SM? Vì sao? Vì SM là chuyên để convert file cho di động (khác với máy ảnh Auto trong ví dụ trên là cho mọi trường hợp) chính vì vậy nó đã được thiết lập các thông số kỹ thuật chuyên nghiệp để cho các điện thoại di động rồi, nên dùng các phần mềm khác chưa chắc là đã hơn

Chưa kể đến chuyện là có các phần mềm khác nhiều khi cho mình chỉnh rất nhiều thông số, nhưng laị có những thông số quan trọng cho điện thoại di động mà không thể chỉnh ở đâu được, ví dụ như fps, mà mặc định của các chương trình đó lại rất cao.

Nói chung, để chỉnh cho con N-Gage, với tốc độ tương đối thấp, nên chỉnh như sau

Video Landscape [Reduce Frames]
Codec: Xvid
Bitrate: 96 kbps

Audio Enable (Force Mono đối với N-Gage QD)
Frequency 22 kHz
Bitrate: 32kbps

Volume Boost: Tùy, bt nên để 150%

Có những tùy chọn Force Mono, Reduce Frame... sẽ làm giảm những dữ liệu không cần thiết mà máy không thể hiện ra được, khiến cho những file convert như thế này sẽ đẹp hơn những file tương tự convert ở 96kbps. Bên cạnh đó, để Bitrate thấp không chỉ làm giảm dung lượng bộ nhớ của file phải chứa trong thẻ mà còn khiến máy đỡ phải nạp quá nhiều trong một giây, khiến cho video chơi mượt hơn và không bị vấp. Những cái như thế này không phải các chương trình manual có thể làm được.

hungbaoco
dùng thằng total converter đi(có thể seach on forum or 4shared).chỉnh thông số như sau: chọn định dạng Xvid .audio tùy chỉnh(thông số càng nhỏ > dung lượng nhỏ): video xvid.custom frame rate 12.5 bit rate 80 resize custom 208*176 save and apply. convert => ok