PDA

View Full Version : Thảo luận về Nokia N81

spn
12-07-2012, 09:33 AM
Mình định mua con N81 (2G) nhưng đang phân vân, không biết có anh em nào đã xài qua, có thể cho mình vài nhận xét về N81 ko? Về nghe nhạc, sử dụng,...? Bản 8G với 2G ngoài khác nhau về bộ nhớ, còn điểm nào khác nữa ko? Thanks nhiều.

safashion
Nokia N81 là một là một sản phẩm kế tiếp của gia đình Nokia Nseries và được tập trung vào tính năng chơi Game, Nghe nhạc và Xem phim

1. Chơi Game
Máy khi xoay nằm ngang sẽ thành một Gamepad di động, trong máy khi bán sẽ được cài sẵn 03 Game (Trial) là Bắn máy bay (Space Impact), Đá Banh (Fifa 2007) và Đua xe (Asphal 3) - bạn sẽ được chơi thử vài lần hay tính theo thời gian tùy loại game
Cần nhấn mạnh là tất cả cả Game trên N81 đều được thiết kế với màn hình nằm ngang (Landscape), bạn cũng có thể cài Game từ bên ngoài vào nhưng là mình hình đứng như các máy khác ..

2. Nghe nhạc :
Với dung lượng bộ nhớ 8GB và thẻ nhớ 2GB, bạn sẽ chứa nhiềiu nhạc hơn đến nỗi sẽ không nhớ là mình đã có bao nhiêu bài hát có trong máy ..
2 Loa ngoài to khỏe và cho âm thanh rõ ràng, bạn có thể nghe nhạc qua loa ngoài, tuy nhiên vẫn có thể thưởng thức chất lượng âm thanh tuyệt hảo khi nghe nhạc với tay nghe theo máy, tai nghe chuyên nghệp hay qua dàn âm thanh Hifi với jack 3.5 ly.
Âm thanh qua tai nghe hay dàn âm thanh của N81 hơn hẳn các máy trước đây của Nseries ..

3. Xem phim
Và lại bộ nhớ hoành tráng trong máy, bạn có thể chứa nhiều phim hơn.
Bạn có thể download phim, clip từ Youtube, Cnn, hay Nokia Nseries Video Center với ứng dụng Video Center có sẵn trong máy.

Cảm nhận của mình về máy là với vỏ ngoài chắc chắn với viền kim loại bao quanh, nhưng do là kim loại nên khối lượng máy khá nặng, 140g so với N95 là 120g .

Pin cực kì khỏe, mình không nói tới thời gian chờ hay gọi theo lý thuyết mà máy sử dung pin ổn hay là rất ổn ..

Bàn phím là dang bàn phím chìm nên có phần khó khăn cho người hay nhắn tin, được cải tiến với Menu xoay tựa Ipod.

Camera không là điểm mạnh của N81 vì máy không tập trung vào tính năng chụp ảnh.

Phiên bản 8GB hiện tại có màu xá xị, phiên bản thẻ nhớ 2GB có hai màu : viền xanh blue và viền bạc.

Máy N81 8GB được bán với khá nhiều Content về nhạc hình và nhạc tiếng, âm thanh và hình ảnh cực hay được Nokia cài sẵn với mã hóa dcf, bạn sẽ không thể chép sang máy tính hay thiết bị khác và chơi lại.

Về khác nhau giữa pb N81 8GB và thẻ nhớ 2GB chỉ là màu sắc, thẻ nhớ và Content trong máy (máy N81 thẻ nhớ không có Content cài sẵn).

Tất cả cảm nhận trên không dựa theo lý thuyết hay một bài review nào đó trên mạng mà là thời gian mình sử dung và test N81, vì Công ty đang làm chương trình này.
Bạn có thể đến các góc Nokia Nseries trong các Siêu thị điện thoại lớn trong thành phố để được Trải nghiệm với N81
Một vài địa chỉ như
- 207 Nguyễn Văn Cừ
- 678 3-2
- 330 3-2
- 69B Quang Trung
-165 Hai Ba Trung ..

thanhhai
ngoại hình thì khỏi chê,
đính chính lại với bác pntran.... là ko fải game nào cũng fải xoay ngang màn hình,cái đó mình có thể chình đc, màn hình ngang hay dọc là tùy mình chỉnh thoy
music thì perfect hơn n95 và cả n73ME
camera thì khỏi fải bàn :( wé pèo

huda
về mặt nghe nhạc thì giữa N81 với N95 8Gb thì sao bạn, mình đang phân vân, cám ơn trước nha

vinatex
Nhạc qua tai nghe hay dàn âm thanh thì hai máy như nhau ..

Qua loa ngoài thì N81 good hơn N95 8GB vì to hơn một tí ..

Tuy nhiên, ta cần quán triệt tư tưởng là nghe nhạc "chuyên nghiệp" là nghe qua tai nghe và dàn âm thanh .. còn loa ngoài trên dtdd chỉ dành cho chuông báo có cuộc gọi tới và thoại rảnh tay mà thôi ..

Bạn có thể đến các địa chỉ trên để trãi nghiệm N95 8GB, mình dùng từ trải nghiệm nghĩa là bạn đến đây có thể cầm nắm, sờ mó máy .. chụp ảnh, nghe nhạc , duyệt web ,.,. chứ không như mấy chỗ khác chỉ cho xem máy chứ không bật máy lên ..

to Rubby168 : Bác có thể nêu ra Game nào cài trên N81 mà xoay màn hình được không ? Bác có dùng N81 chưa ??

dongthanhqn
N81 hổ trợ tiếng Việt phải không bạn? Vậy nếu dùng tiếng Anh, thì soạn tin nhắn tiếng Việt có dấu được chứ? Wifi thì thế nào nhỉ? N81 2G có cài sẵn mấy game demo không bạn?

duyenhai01
em đang xài đó bác. sure vớii bác là cả 3 trò game cài sẵn trong máy đều có thể để ngang hay dọc tùy theo ý mình.cụ thễ là :
trò fifa2007 (version demo chỉ cho chơi 10 trận) :khi bác start sẽ hiện ra 2 mục :sound và display. trong mục display bác chọn landscape 270 hay 90 la choi ngang, còn bác dertrait thì chơi dọc .
còn 2 trò "space impact light " với "asphalt " : khi bác start game,vào options thì bác chọn display mode cũng như trên.
mà có bác nào chĩ cho em là mún mua bản quyền game để chơi forever thì sao ạh. fifa chơi hay nó cho có 10 trận =((

chinhanh_fipexim
lúc mình mua máy hỏi mấy anh bán mấy thì tụi nó nói là 8gb có chip xữ lí nhanh hơn 2gb,cái này mình chưa thử nên cũng hok dám sure(riêng n95 và n95 8gb thì đúng là n95 8gb nhanh hơn nhìu).còn về chụp hình thì pó tay bác ạh, núi đũ ánh sáng thì hình ảnh cũng good,còn bủi tối thì mờ câm ,bác nhá đèn flash là nó 1 màu trắng trắng lun :(

tanphuco
Mình đâu nói Game demo trong máy đâu, ý là Game cài thêm vào sẽ ít có Game nào màn hình nằm ngang thôi ..

inexim-iec
Theo thông tin trên www.phonearena.com (http://www.phonearena.com) thì hai thằng này chip như nhau:

CPU : ARM11, 369MHz
128MB Rom - 96MB Ram

Xử lý nhanh hơn có lẽ do 8GB đọc từ bộ nhớ flash nhanh so với đọc từ thẻ nhớ.
Tui cũng đang đưa em này vào tầm ngắm. Chờ đến cuối năm xem có xuống giá tẹo nào nữa là dzớt.

mà nhân đây cho tui hỏi ai dùng Nokia E51 rùi cho xin cái nhận xét. Thấy em này cũng ngon-bổ-rẻ quá chừng lun.