PDA

View Full Version : Cách đọc tiếng Việt trong Mobi reader

binhan
12-07-2012, 09:26 AM
Lâu quá mới vào GSM.:D

Đối với những máy chưa chạy Firmware Châu âu (Ko đọc được tiếng Việt) thì các bạn copy file font Tahoma trong thư mục Windows/Fonts/ trong Máy tính vào ổ E:\resource\fonts\ của thẻ nhớ điện thoại là okie ngay.

Dòng Os9.1 có thể dùng các font trong máy tính.Mình đã thử qua font Thái lan cũng đọc được,font Laos và Trung Quốc đều đọc được hết.Chưa thử dùng Web xem có đọc được ko.Nhưng Mobireader và Word đọc ngon font mình copy vào:D

Lưu ý : các bạn cắm máy dt vào máy tính phải chọn chế độ data tranfer mới copy file font được hoặc rút thể nhớ ra mới copy được.
Nếu chạy bằng PC suite hoặc bắn qua blutooth là ko copy được vào thư mục Resource đâu

myanco2003
đã làm theo cách bác chỉ, E:\resources của em ko có folder fonts, em create cái folder fonts rồi copy font tahoma vào đó, nhưng mobireader vẫn ko đọc được tiếng việt :( Bác hướng dẫn chỉ tiết lại được ko ?? Máy em là N80

khanhgiaco
Copy file font xong ông fải khởi động lại máy, rồi vào mobi reader, vào setting chọn font mình vừa cop vào, xem tốt lắm.
Nhưng nói chung nếu có điều kiện ra ngoài up đc cái FW châu Âu là ngon nhất, hỗ trợ unicode từ trong nhân, các phần mềm VN như emap hay EVdic hiển thị rất tốt, lướt web tiếng Việt đầy đủ. Ai ko có điều kiện ra ngoài up thì liều up bằng cable cũng đc :D

tanphuoc
hehe được rồi, thx bác kijuto, có cái từ điển này ngon quá rồi ^^

huda
các bạn dùng cách này cho Word Execl của E61 có thể đọc được tài liệu viết bằng tiếng Việt (Mỗi tội lướt web vẫn ko đọc được tiếng Việt hôm nay mình vừa test xong :( chán quá)

tanphuoc
Mình dùng máy E50, đã làm theo cách bạn chỉ nhưng ổ E của mình không có file "resources" mặc dù đã dùng "Show hidden files & folders" mà vẫn không thấy. Vậy phải làm thế nào ? Rất mong bạn giúp đỡ. Thanks.

lobimex
EM LÀM GIỐNG ANH RÙI,SAO NHỮNG CÁI FONT VNI KHÔNG CHÉP VÀO ĐƯỢC NHỈ,ANH BIẾT CHỈ GIÚP EM VỚI CÁM ƠN ANH NHIỀU

pramod
các bác giúp em vụ này với,làm mãi mà không được,em đang cần cái này gấp.

pramod
các bạn nên lấy thẻ nhớ ra khỏi máy và dùng card reader là ok.

tritinh
gửi ntk

Bạn dùng máy đọc thẻ mới nhìn thấy thư mục resources (hoặc bạn cắm cáp vào máy tính và chọn chế độ Data Tranfers mới thấy được thư mục đó) Bạn phải thao tác copy file font trên máy tính mới copy được.

Gửi asphongs

Đối với các file tiếng Việt dùng cho văn bản thì bạn phải tìm file gốc của nó trong thư mục Vietkey200 mà bạn đã cài (có thể ở ổ C: D:,....)vì những file font tiếng Việt trong thư mục C:\windows\font chỉ là file đường dẫn của nó ko phải file gốc

Gửi Newday

Nếu bạn ko làm được ở công đoạn nào thì tả chi tiết để anh em GSM giúp bạn :D