PDA

View Full Version : Nhờ tư vấn cho là N91 hay N80

kim-ef
12-07-2012, 08:51 AM
Mình muốn có một chú dế có thể kết nối WIFI và chứa nhiều dữ liệu với giá khoảng 10.000k, đang phân vân giữa N91 và N80, nhờ các Bác chuyên gia hoặc đã xài qua thì tư vần giúp:
- N91: + 3G LITE và 3G FULL khác nhau cái gì mà giá khác nhau?
+ Ưu điểm là lưu trữ lớn, nghe nhạc hay, có WIFI...
+ Đọc thông tin trong FORUM thì thấy ổ cứng rất dễ hư, va chạm mạnh cũng hư (tất nhiên, đĩa cứng mà) mà không va chạm gì cả cũng có thể hư bất kỳ lúc nào... nghe mà khiếp quá....
+ Tốc độ truy xuất dữ liệu chậm vì phải đọc đĩa...
+ Không biết WIFI thế nào, có hiển thị được tiếng Việt không? người nói tốt, người nói không...

Nói chung là ưu điểm thì không nhiều nhưng lắm tật quá, Bác nào xài qua, có kinh nghiệm xin cho vài đường nhận xét có nên xài nó không?

- N80: + Thấy cũng good, máy ảnh trên 3 chấm, độ phân giải màn hình lớn, có WIFI...
+ Không có đĩa cứng như N91 nhưng hỗ trợ thẻ nhớ đến 2GB cũng khá rồi, tương lai gần có thể có thẻ 4GB thì cũng bằng N91 (vì mình thấy giới thiệu N70 hỗ trợ thẻ nhớ đến 512MB nhưng mình xài thẻ 1GB mấy tháng nay vẫn chưa thấy có trục trặc gì)
+ Chỉ có cái màn hình trượt lên trượt xuống mình không thích lắm và không biết có hay hỏng cable như mấy cái SamSung gập gập, trượt trựt không?
Giá cả thì 2 chứ dế này chênh lệch không đáng kể

Nhờ các Bác tư vấn kỹ kỹ một chút đề mình dễ quyết định (vì 10 chai cũng xót nếu nó cứ trục trặc) Cám ơn các Bác nhiều lắm./.

forimex_sbc
Tui nghĩ bác nên chọn N80 thì ok hơn. N91 tuy là ổ cứng đến 4GB nhưng bị lỗi hoài ah phải format hoài. Còn N80 thì không có lỗi gì hết, mua thêm thẻ nhớ 2gb bỏ vô thì kô thua gì N-91 đâu. Have Fun @

vua_biotech
để mua 1 chú dế với cái giá 10 chai thì cũng khá ổn định . Em thì em đang dùng N91 . N91 Life và N91 Full chỉ khác nhau là N91 Full có thêm tai nghe to chứ không có chức năng gì hơn cả ... Nói thật tình bác nên dùng N80 . Tuy bộ nhớ không cao được như N91 nhưng dùng N91 nếu mình cài đặt quá nhiều trong ổ cứng thì hiện tượng đơ máy và chậm thường xuyên xảy ra ...Về chức năng nghe nhạc thì tuy N91 nghe tai nghe rất lớn nhưng loa ngoài nói thẳng là quá tệ ...không hay bằng N80...Màn hình N80 rộng hơn độ phân giải cao hơn và chụp ảnh đến 3. (chụp hình nét hơn N91 nhiều)...Còn truy cập WIFI thì có 1 số trang nó hiẻn thị đầy đủ tiếng việt còn một số trang do phông chữ không chuẩn nên không hiển thị dầy đủ ...Tốc độ truy cập thì gần như ngang nhau...Nói thẳng WIFI chỉ để chơi bời chứ thật sự rất khó chịu vì màn hình DT bé không thích hợp để duyệt WEB...Phím của N91 bé,dùng 1 thời gian thì bị tróc lớp sơn phủ ... Nhưng N80 lại có 1 nhược diểm là cái bàn trượt Slice của nó trượt nhiều để lại vết xước...Về kiểu dáng thì mỗi con có những ưu điểm cũng như nhược điểm riêng ...Như anh em mình dùng N91 thì kiểu dáng có vẻ phù hợp hơn ( N80 hơi dày )...
Đấy là nhận xét của em qua 1 số tính năng của 2 con dế này ... ( em dùng cả 2 con rồi ) . Tùy bác quyết định ...
Nếu bác không thích mua máy mới thì em để lại cho con N91 của em này . BH đến 16/8/2006 . đủ phụ kiện ... WIFI vèo vèo ...

dangquang1
xài N91 đi bác , up firmware mới vô là hết lỗi , hoặc bác kiếm nơi đâu có bán máy mà sẵn firmware 2.00.052 là okie ngay
nếu đợi được thì đợi con N91 ổ cứng 8G hoặc N95 chụp hình 5MP sắp ra kìa

chyngjeeng
to hoanganh3250: bạn định bán n91 của bạn giá là bao nhiu vậy,mình cũng đang tìm mua,nếu gia hợp lý thì mình múc luôn.cho minh caid giá nhé.thkssss

accap
to hoanhquang2003: N91 còn 95% lướt web vèo vèo nghe nhạc cực ổn bảo hành đến 16/8/2006 .Giá là 7.6 ..... có gì PM nick Y/M nickcarterandbsb or call 0912.835.666 . Thanks

spn
nếu bạn chỉ có hai lựa chọn hoặc là n80 hoặc n91 thì chọn n91 đi, cả hai con đều có cái hay cái dở nhưng mà con n91 ít dở hơn n80. còn nếu bạn có thể chọn cái khác nữa thì mua một con e60 và một cái máy chụp hình riêng. con e60 đù hết chỉ thiếu cái máy ảnh thôi, các chức năng đều tốt

vhktuan
CHọn n80 đi,tui sài đc 5 tháng thui.Đợt đầu mới dùng bàn phím hay bị hư(chả hiểu sao nữa),ko ấn đc các phím di chuyển.Nhưng ve sau này lại chả làm sao ca.Nghe nhạc và chụp ảnh chỉ tạm chấp nhận đc thui.Máy dùng ổn định nhưng nhanh hết pin lắm(luôn phải rò wifi liên tục mà)Nếu sài nhiều thì chỉ đủ dùng trong 1 ngày.

chyngjeeng
Theo tui thì nên xài E61. Bạn xài thử sẽ thấy thích liền thôi đó. Wifi thì mạnh nhất trong các loại đt hiện nay. Chuẩn 802.11 b/g (54Mbit/s). Chỉ có cái là không chụp hình quay film được thôi.

Không phải tui chê cái N80 và N91. Nhưng nghe mọi người nói nghe ghê quá. N80 thì dễ bị hư cái đẩy lên đẩy xuống (vì tui ra Nokia Care tui thấy đó) N91 thì hư HDD, và vào menu hay truy cập ở đâu cũng chậm á. N80 và N91 pin đều nhanh hết như nhau. E61 thì pin quá dữ luôn. Có thể để sd 1 tuần, nghe nhạc thì khoảng hơn 12h mới hết pin. E61 16M màu. Màn hình rộng để có thể duyệt WEB, xem film. Nghe nhạc thì mua thêm cái jack chuyển như của 3250 là khỏi chê.

Nếu muốn thì qua thread này xem thử nhé: http://www.gsm.com.vn/forum/main/showthread.php?t=38768

Gía của E61 thì rẻ hơn N80 và N91 nhiều.

Nói chung là hãy chọn E61, bạn sẽ thích ngay mà. :D

Vài ý kiến chủ quan của mình.

cuahangso1
Nếu muốn nghe nhạc thôi thì chọn N91, wifi thì dễ treo lắm, cài đặt phần cũng dễ treo.
N80 thì chụp hình và nghe nhạc dỡ nhưng dùng wifi thì tốt.
N93 thì tất cả đều tốt, mình đang dùng N93 càng xài càng thích, các chức năng đều mạnh: nghe nhạc, xem phim, quay film , wifi cực tốt, nhanh và không bị treo , thẻ nhở 2GB thuận lợi..........